ATessen

HH4

Liên hệ

Còn hàng

THÀNH PHẦN

Mỗi 5ml siro chứa: Oxomemazin Hydroclorid 1,65 mg; Guaifenesin 33,3 mg.

Vui lòng chọn

ATESSEN

THÀNH PHẦN

Mỗi 5ml siro chứa: Oxomemazin Hydroclorid 1,65 mg; Guaifenesin 33,3 mg.

CHỈ ĐỊNH

Ðiều trị triệu chứng ho do họng và phế quản bị kích thích khi cảm lạnh thông thường hoặc khi hít phải chất kích thích.

Ho không có đờm, mạn tính.

Chú ý: Ngăn chặn ho làm giảm cơ chế bảo vệ quan trọng của phổi, do vậy dùng thuốc giảm ho chưa hẳn là cách tốt nhất với người bệnh, đặc biệt là trẻ nhỏ.

LIỀU LƯỢNG - CÁCH DÙNG

5-10ml x 2 lần/ngày vào hai bữa ăn chính;

Trẻ nhỏ theo chỉ dẫn của Bác sĩ.

------------------------------------------------------------

THÔNG TIN THÀNH PHẦN OXOMEMAZINE

DƯỢC LỰC:

Oxomemazine, một dẫn xuất phenothiazin, là chất kháng histamine. Thuốc kết hợp với thụ thể histamine (H1), dẫn đến ức chế các tác dụng dược lý của histamine.

Thuốc cũng có một số tác dụng an thần, kháng hệ đối giao cảm và tác dụng kháng serotonin.

CHỈ ĐỊNH:

Điều trị triệu chứng các chứng ho khan khó chịu, nhất là ho do dị ứng và ho kích ứng.

LIỀU LƯỢNG - CÁCH DÙNG:

Người lớn:

5-13mg mỗi ngày chia thành các liều bằng nhau.

Trẻ em

Trẻ từ 0 đến 3 tháng tuổi: 2,5-5mg/ngày.

Trẻ trên 3 tháng tuổi: 5-20 mg/ngày, chia thành 2 đến 3 liều.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Chống chỉ định khi suy hô hấp, vì trong trường hợp này cần ho để tránh tắc nghẽn phế quản.

Tác dụng phụ

- Thường gặp: Buồn ngủ. Tăng độ quánh chất tiết phế quản, khô miệng, táo bón, bí tiểu. Chóng mặt, ban đỏ.

- Hiếm gặp: Chán ăn, buồn nôn, ói mửa, tiêu chảy.

- Rất hiếm gặp: Loạn vận động muộn do sử dụng kéo dài thuốc kháng histamin thuộc nhóm phenothiazin, giảm bạch cầu và mất bạch cầu hạt, hiện tượng kích thích ở trẻ em và trẻ còn bú.

-----------------------------------------------------------

THÔNG TIN THÀNH PHẦN GUAIFENESIN

DƯỢC LỰC:

Guaifenesin là thuốc có tác dụng long đờm.

TÁC DỤNG:

Thuốc có tác dụng long đờm thúc đẩy loại bỏ chất nhầy đường hô hấp do làm long đờm, nó cũng làm trơn đường hô hấp bị kích thích.

CHỈ ĐỊNH:

Giảm tạm thời xổ mũi, nhầy mũi, xung huyết mũi do cảm lạnh, viêm phế quản hoặc viêm thanh quản.

Guaifenesin phối hợp với các thuốc giảm ho, các kháng histamin...dùng trong các trường hợp cảm cúm có nhiều đờm, nhiễm khuẩn đường hô hấp trên, nhiễm khuẩn đường hô hấp dưới.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

Chống chỉ định với các bệnh nhân quá mẫn với các thành phần của thuốc.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN:

Hoảng sợ, khó chịu, kích thích, chóng mặt, đau đầu, lo âu, run và thậm chí ảo giác, co giật.